Quốc gia thành viên có thể rút khỏi Công ước

Quốc gia thành viên có thể rút khỏi Công ước này bằng cách gửi thông báo bằng văn bản cho Tổng thư ký Liên Hợp Quốc...
 

Hỏi: Xin quý báo cho biết, theo Công ước chống tra, quốc gia thành viên có thể rút khỏi Công ước hay không?

(Bùi Hồng Nhân, trú tại quận Hai Bà Trưng, Hà Nội)

Trả lời: Về câu hỏi của bạn, báo xin trả lời như sau: Tại Điều 31 Công ước nêu: 

1. này bằng cách gửi thông báo bằng văn bản cho Tổng thư ký Liên Hợp Quốc. Việc bãi ước sẽ có hiệu lực sau một năm kể từ ngày Tổng thư ký Liên Hợp Quốc nhận được thông báo.

2. Việc bãi ước như vậy không miễn cho quốc gia thành viên liên quan các nghĩa vụ theo Công ước này đối với bất kỳ hành động hoặc không hành động nào xảy ra trước ngày bãi ước có hiệu lực, cũng như không ảnh hưởng tới việc tiếp tục xem xét những vấn đề đang được Uỷ ban xem xét trước ngày bãi ước có hiệu lực.

3. Từ ngày tuyên bố bãi ước của một quốc gia thành viên có hiệu lực, Uỷ ban sẽ ngừng xem xét bất kỳ một thông cáo mới nào liên quan tới quốc gia ấy.

Đỗ Phương